Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 2
Hôm nay: 273
Trong tuần: 469
Trong tháng: 469
Tổng: 5834244

         Home > Tình Huống Đấu Thầu >
 Hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản với gói thầu dưới 20 triệu đồng Hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản với gói thầu dưới 20 triệu đồng , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản với gói thầu dưới 20 triệu đồng


Mới đây, Bộ Tài chính đã hướng dẫn chi tiết nội dung vường mắc của bà Lê Thị Bắc (Bắc Ninh) về việc, các gói thầu dưới 20 triệu đồng phải trình phê duyệt dự toán và kế hoạch lựa chọn nhà thầu và áp dụng quy trình chỉ định thầu rút gọn hay không?
 

Theo phản ánh của bà Lê Thị Bắc (Bắc Ninh), tại Khoản 3, Điều 32 Thông tư số 68/2012/TT-BTC ngày 26/4/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan Nhà nước bằng vốn Nhà nước thì:

“Trường hợp gói thầu có giá trị từ 20.000.000 (hai mươi triệu đồng) đến không quá 100.000.000 đồng (một trăm triệu đồng): Cơ quan, đơn vị mua sắm lấy báo giá của ít nhất ba nhà thầu khác nhau (báo giá trực tiếp, bằng fax hoặc qua đường bưu điện) làm cơ sở để lựa chọn nhà thầu tốt nhất. Kết quả chọn nhà thầu phải bảo đảm chọn được nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ tư vấn tối ưu về chất lượng, giá cả và một số yêu cầu khác (nếu có) như thời hạn cung cấp hàng hóa, các yêu cầu về bảo hành, đào tạo, chuyển giao, không phân biệt nhà thầu trên cùng địa bàn hoặc khác địa bàn. Trường hợp gói thầu có giá trị dưới 20.000.000 đồng (hai mươi triệu đồng): Thủ trưởng cơ quan, đơn vị quyết định việc mua sắm cho phù hợp, hiệu quả và tự chịu trách nhiệm về quyết định của mình; đồng thời phải bảo đảm chế độ hóa đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định của pháp luật; nếu có điều kiện để thực hiện thì Thủ trưởng cơ quan, đơn vị mua sắm tài sản quyết định thực hiện theo hướng dẫn đối với gói thầu có giá trị gói thầu từ 20.000.000 đồng đến không quá 100.000.000 đồng quy định như trên đây”.

Nay theo Khoản 2, Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 chỉ quy định gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng áp dụng quy trình chỉ định thầu rút gọn.

Vậy, xin cho biết các gói thầu dưới 20 triệu đồng phải trình phê duyệt dự toán và kế hoạch lựa chọn nhà thầu và áp dụng quy trình chỉ định thầu rút gọn hay không?

Kịp thời tháo gỡ vướng mắc của bà Lê Thị Bắc, Bộ Tài chính cho biết, Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính quy định chi tiết việc sử dụng vốn Nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan Nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp quy định một số nội dung về chỉ định thầu đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ có giá gói thầu dưới 100 triệu đồng như sau:

Một là, gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng thuộc trường hợp được áp dụng chỉ định thầu (Khoản 2 Điều 15).

Hai là, điều kiện thực hiện chỉ định thầu: Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt, có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu có quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày (Khoản 3 Điều 15).

Ba là, quy trình chỉ định thầu rút gọn được quy định tại Khoản 2 Điều 17 được áp dụng đối với gói thầu tại Khoản 2 Điều 15 (gói thầu có giá không quá 100 triệu đồng).

Căn cứ các quy định trên, Bộ Tài chính hướng dẫn, đối với gói thầu có giá trị dưới 20 triệu đồng khi thực hiện lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định thầu rút gọn thì phải thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC nêu trên.
 
 

       Các Tin khác
  + Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu (18/04/2019)
  + Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại? (18/04/2019)
  + Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu (18/04/2019)
  + Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu (18/04/2019)
  + Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh? (18/04/2019)
  + Nhà thầu có được bổ sung lại giấy ủy quyền? (18/04/2019)
  + Yêu cầu về hợp đồng tương tự trong hồ sơ mời thầu (18/04/2019)
  + Không yêu cầu làm rõ hồ sơ mà loại nhà thầu, đúng hay sai? (18/04/2019)
  + Trường hợp nào bảo đảm dự thầu không hợp lệ? (18/04/2019)
  + Sử dụng vốn nhà nước phải áp dụng Luật Đấu thầu? (17/02/2019)
  + Nộp thuế vãng lai khi ký hợp đồng thi công tại tỉnh khác? (17/02/2019)
  + Điều chỉnh công việc trong hợp đồng căn cứ quy định nào? (17/02/2019)
  + Hướng dẫn giải quyết một số vướng mắc về hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (17/02/2019)
  + Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu? (17/02/2019)
  + Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu? (17/02/2019)
  + Cách tính chi phí quản lý với dự án có nhiều công trình (17/02/2019)
  + Đẩy nhanh lộ trình đấu thầu qua mạng (17/02/2019)
  + Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu? (17/02/2019)
  + Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào? (17/02/2019)

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/