Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 6
Hôm nay: 492
Trong tuần: 4569
Trong tháng: 6226
Tổng: 5604390

Đấu thầu
Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 7, Điều 104 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chủ đầu tư giao cho tổ chức, cá nhân thuộc cơ quan mình thực hiện thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này.

Chi tiết »

Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN
Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau: Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án Theo Khoản 3, Khoản 4, Điều 39 Luật Đầu tư công quy định thẩm quyền quyết định đầu tư chương trình, dự án: “3. Chủ tịch UBND cấp tỉnh:

Chi tiết »

Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp?
Theo nội dung kiến nghị, hiện Công ty CP Dịch vụ Công nghiệp Trường An đang xin chấp thuận thành lập và đầu tư, kinh doanh hạ tầng kỹ thuật cụm công nghiệp theo quy định tại Nghị định 68/2017/NĐ-CP ngày 25/5/2017 của Chính phủ về quản lý, phát triển cụm công nghiệp; Công ty đề xuất sử dụng đất để thực hiện dự án cụm công nghiệp thông qua hình thức nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất để sản xuất, kinh doanh.

Chi tiết »

Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng
Đối với hợp đồng xây dựng của các dự án sử dụng vốn khác, không thuộc vốn Nhà nước thì việc thưởng, phạt vi phạm hợp đồng do các bên tự thỏa thuận trong hợp đồng;

Chi tiết »

Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ?
Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Chi tiết »

Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Thông số, đặc tính kỹ thuật là một trong những thành phần thuộc báo cáo kinh tế - kỹ thuật để thể hiện các thông số kỹ thuật của cấu kiện xây dựng, vật liệu, thiết bị...

Chi tiết »

Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào? Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 2, Điều 43 Luật Đấu thầu quy định văn bản trình duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu bao gồm những nội dung sau đây: - Phần công việc đã thực hiện, bao gồm nội dung công việc liên quan đến chuẩn bị dự án, các gói thầu thực hiện trước với giá trị tương ứng và căn cứ pháp lý để thực hiện;

Chi tiết »

Sai khác về tiến độ trong hồ sơ dự thầu có hợp lệ hay không? Sai khác về tiến độ trong hồ sơ dự thầu có hợp lệ hay không?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định một trong các điều kiện đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật. Đối với vấn đề của ông Hoàng, trường hợp thời gian thực hiện hợp đồng trong đơn dự thầu thuộc E-HSDT không phù hợp với tiến độ trong đề xuất về kỹ thuật thì E- HSDT được đánh giá là không hợp lệ theo quy định nêu trên.

Chi tiết »

Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình? Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề có xác định thời hạn của chứng chỉ theo quy định của Luật Xây dựng năm 2003 được tiếp tục sử dụng chứng chỉ cho đến khi hết hạn theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

Chi tiết »

Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau? Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 4, Điều 14Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định việc mở thầu phải được tiến hành công khai và bắt đầu ngay trong vòng 1 giờ, kể từ thời điểm đóng thầu. Chỉ tiến hành mở các hồ sơ dự thầu mà bên mời thầu nhận được trước thời điểm đóng thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu trước sự chứng kiến của đại diện các nhà thầu tham dự lễ mở thầu, không phụ thuộc vào sự có mặt hay vắng mặt của các nhà thầu.

Chi tiết »

Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực?
Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng và Thông tư 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng và quản lý nhà thầu nước ngoài hoạt động xây dựng tại Việt Nam đã quy định cụ thể về điều kiện năng lực hành nghề hoạt động xây dựng, đề nghị ông Hiếu nghiên cứu thực hiện.

Chi tiết »

Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm: - Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 1 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công.

Chi tiết »

Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Luật Đấu thầu, "Hoạt động đấu thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật này phải tuân thủ quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan". Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 43 Luật Đấu thầu, nhà thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp được xem xét, đề nghị trúng thầu khi có năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu.

Chi tiết »

Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất
Người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa là 5 năm, sau 5 năm kể từ ngày ghi nợ mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất còn lại theo giá đất tại thời điểm trả nợ.

Chi tiết »

Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng
Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau: Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 và Điều 6 Nghị định số 167/2017/NĐ-CP ngày 31/12/2017 của Chính phủ quy định việc sắp xếp lại, xử lý tài sản công quy định: “Điều 2. Đối tượng áp dụng 1. Đối tượng thực hiện sắp xếp lại, xử lý nhà, đất bao gồm:

Chi tiết »

Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định? Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo Điểm a, Khoản 3, Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13, “việc điều chỉnh đơn giá thực hiện hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian”. Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 07/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng quy định, việc điều chỉnh giá hợp đồng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định như sau:

Chi tiết »

Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào? Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Việc thay đổi địa điểm xây dựng dẫn đến việc thay đổi quy hoạch xây dựng của dự án và phải điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng. Khi phát hiện sai phạm trong hoạt động đầu tư xây dựng, cơ quan quản lý trật tự xây dựng lập biên bản vi phạm hành chính, thực hiện các biện pháp dừng thi công và buộc chủ đầu tư thực hiện đúng trình tự thủ tục đầu tư xây dựng trước khi đề nghị cấp giấy phép xây dựng điều chỉnh theo quy định tại Điều 5 Thông tư 03/2018/TT-BXD ngày 24/4/2018 của Bộ Xây dựng.

Chi tiết »

Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu? Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu?
Theo hướng dẫn tại Mục 2.1 Chương III Mẫu hồ sơ mời thầu một giai đoạn, hai túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, đối với tiêu chí đánh giá kinh nghiệm thực hiện hợp đồng tương tự, nhà thầu phải hoàn thành toàn bộ hoặc phần lớn N hợp đồng tương tự với mỗi hợp đồng có giá trị tối thiểu là V (N x V = X) hoặc số lượng hợp đồng ít hơn hoặc bằng N, mỗi hợp đồng có giá trị tối thiểu là V và tổng giá trị tất cả các hợp đồng > X.

Chi tiết »

Từng nhà thầu trong liên danh phải cử giám sát trưởng Từng nhà thầu trong liên danh phải cử giám sát trưởng
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Khoản 4, Điều 26 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng quy định, “tùy theo quy mô, tính chất, kỹ thuật của công trình, cơ cấu nhân sự của tổ chức giám sát thi công xây dựng công trình bao gồm giám sát trưởng và các giám sát viên”.

Chi tiết »

Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt? Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Trường hợp dự án thuộc phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng theo quy định tại Điều 1 Nghị định 161/2016/NĐ-CP ngày 2/12/2016 của Chính phủ về cơ chế đặc thù trong quản lý đầu tư xây dựng đối với một số dự án thuộc các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2016-2020 thì việc quản lý đầu tư xây dựng đối với dự án thực hiện theo quy định của Nghị định này.

Chi tiết »

2 Page 12
Video
Tin tức - sự kiện
Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN?
Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN
Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu
Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp?
Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng
Quảng cáo

Đấu thầu , ,CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI, trang

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/