Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 7
Hôm nay: 12
Trong tuần: 4537
Trong tháng: 14690
Tổng: 6179222

Tin tức > Tỉnh Huống Trong Xây Dựng
Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì “Giám đốc quản lý dự án là chức danh của cá nhân được giám đốc ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực, người đại diện theo pháp luật của tổ chức tư vấn quản lý dự án, người đại diện theo pháp luật của chủ đầu tư (trường hợp chủ đầu tư tự thực hiện quản lý dự án) giao nhiệm vụ quản lý, điều phối thực hiện quản lý dự án đối với dự án đầu tư xây dựng công trình cụ thể”.

Chi tiết »

Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ? Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ?
Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau: Theo hướng dẫn tại Khoản 17.2, Mục 17, Chương I Mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp qua mạng (mẫu số 01) ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT ngày 15/11/2017 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì bảo đảm dự thầu được coi là không hợp lệ khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Chi tiết »

Cơ quan nào thẩm tra quyết toán dự án cấp tỉnh? Cơ quan nào thẩm tra quyết toán dự án cấp tỉnh?
Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau: Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án Theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 39 Luật Đầu tư công quy định thẩm quyền quyết định đầu tư chương trình, dự án: “3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh:

Chi tiết »

Dự án chuyển nhượng có phải làm lại đánh giá tác động môi trường? Dự án chuyển nhượng có phải làm lại đánh giá tác động môi trường?
Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau: Nội dung câu hỏi không nêu rõ nội dung dự án đã được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư vào tháng 2/2018 có thay đổi, điều chỉnh so với nội dung dự án đã được phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường vào năm 2008 hay không nên không có căn cứ để xác định dự án có thuộc đối tượng phải lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường theo quy định tại Điều 20 Luật Bảo vệ môi trường.

Chi tiết »

Thiết kế mạng thông tin liên lạc không cần chứng chỉ hành nghề Thiết kế mạng thông tin liên lạc không cần chứng chỉ hành nghề
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 8, Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì thiết kế điện tử-viễn thông/công trình viễn thông và công nghệ thông tin (hay còn gọi là thiết kế mạng thông tin liên lạc) không thuộc lĩnh vực cấp chứng chỉ hành nghề.

Chi tiết »

Điều kiện doanh nghiệp được tự cấp thẻ an toàn lao động Điều kiện doanh nghiệp được tự cấp thẻ an toàn lao động
Theo Khoản 7, Điều 14 Luật số 84/2015/QH13: “Doanh nghiệp tự huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động cho các đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 14 thì phải đáp ứng điều kiện hoạt động như đối với tổ chức huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động”.

Chi tiết »

Hướng dẫn xác định quyền sở hữu nhà đối với Việt kiều Hướng dẫn xác định quyền sở hữu nhà đối với Việt kiều
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 3, Điều 5 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì: “Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có giấy tờ chứng minh đối tượng theo quy định tại Điều 74 của Nghị định này; trường hợp cá nhân nước ngoài có giấy tờ xác nhận là gốc Việt Nam thì chỉ được quyền lựa chọn một đối tượng áp dụng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc cá nhân nước ngoài để xác định quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam”.

Chi tiết »

Thiết kế trạm biến áp có cần chứng chỉ hoạt động xây dựng? Thiết kế trạm biến áp có cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 38 Nghị định 137/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Điện lực và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Điện lực thì “điều kiện hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực chỉ áp dụng đối với các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện, các hạng mục công trình xây dựng áp dụng theo quy định pháp luật về xây dựng”.

Chi tiết »

1 Page 1
Video
Tin tức - sự kiện
Đơn vị nào thẩm định dự toán khảo sát xây dựng? Đơn vị nào thẩm định dự toán khảo sát xây dựng?
Quy hoạch điểm đấu nối vào quốc lộ do đơn vị nào phê duyệt? Quy hoạch điểm đấu nối vào quốc lộ do đơn vị nào phê duyệt?
Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án
Điều kiện làm giám sát trưởng công trình Điều kiện làm giám sát trưởng công trình
Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án
Quảng cáo

Tin tức , Tỉnh Huống Trong Xây Dựng ,CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI, trang

  CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Trụ sở: Số 108 ngõ 72 Nguyễn Trãi, Thượng Đình, Thanh Xuân,  Hà Nội
VPGD: P1606, Tầng 16, tòa nhà FS FIVE SEASON, Số 47 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội

                 Tel: 0976.464.688  
 Email: 
phongdaotao88@gmail.com   ****   Website: http://pta.edu.vn