Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
KHÓA HỌC
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 8
Hôm nay: 175
Trong tuần: 362
Trong tháng: 362
Tổng: 6605356

Tình Huống Đấu Thầu
Đơn vị nào thẩm định dự toán khảo sát xây dựng? Đơn vị nào thẩm định dự toán khảo sát xây dựng?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: “Người đứng đầu cơ quan được giao chuẩn bị đầu tư dự án” trong trường hợp này có thể hiểu là người đứng đầu cơ quan chuyên môn của chủ đầu tư, cơ quan chuyên môn của người quyết định đầu tư, do người quyết định đầu tư quyết định.

Chi tiết »

Quy hoạch điểm đấu nối vào quốc lộ do đơn vị nào phê duyệt? Quy hoạch điểm đấu nối vào quốc lộ do đơn vị nào phê duyệt?
Bộ GTVT trả lời vấn đề này như sau: Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của 37 luật liên quan đến quy hoạch (có hiệu lực từ 1/1/2019) có sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Giao thông đường bộ, phần liên quan đến các quy định quy hoạch đường bộ, quy hoạch vùng, theo đó:

Chi tiết »

Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng các dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, vốn Nhà nước ngoài ngân sách quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 60 Luật Xây dựng, được xác định theo hướng dẫn tại Phần II Quyết định số 79/QĐ-BXD ngày 15/2/2017 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng.

Chi tiết »

Điều kiện làm giám sát trưởng công trình Điều kiện làm giám sát trưởng công trình
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 4, Điều 26 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP thì “Tổ chức thực hiện giám sát quy định tại Khoản 2 và Điểm a, Khoản 3 Điều này phải xây dựng hệ thống quản lý chất lượng và có đủ nhân sự thực hiện giám sát tại công trường phù hợp với quy mô, yêu cầu của công việc thực hiện giám sát.

Chi tiết »

Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án Nguyên tắc xác định chi phí tư vấn dự án
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng các dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, vốn Nhà nước ngoài ngân sách quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 60 Luật Xây dựng, được xác định theo hướng dẫn tại Phần II Quyết định số 79/QĐ-BXD ngày 15/2/2017 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng.

Chi tiết »

Ban QLDA chuyên ngành có được giám sát thi công không? Ban QLDA chuyên ngành có được giám sát thi công không?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 4, Điều 8 Thông tư số 16/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về hình thức tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng, thì ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực được thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình khi đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng theo quy định pháp luật.

Chi tiết »

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu, một trong những điều kiện về tư cách hợp lệ của nhà thầu tham dự thầu là đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (Hệ thống).

Chi tiết »

Thông Tư Số: 04/2019/TT-BKHĐT Hà Nội, ngày 25 tháng 01 năm 2019 Thông Tư Số: 04/2019/TT-BKHĐT Hà Nội, ngày 25 tháng 01 năm 2019
Căn cứ Luật đấu thầu số 43/2013/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2013; Căn cứ Luật số 03/2016/QH14 ngày 22 tháng 11 năm 2016 về sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư số 67/2014/QH13; Căn cứ Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26 tháng 6 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu;

Chi tiết »

Cá nhân không có chứng chỉ hoạt động đấu thầu có được đánh giá hồ sơ dự thầu không? Cá nhân không có chứng chỉ hoạt động đấu thầu có được đánh giá hồ sơ dự thầu không?

Chi tiết »

Thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu có cần Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu? Thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu có cần Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?
Khoản 2 Điều 16 Luật Đấu thầu 2013 quy định: Cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Chi tiết »

Nhà thầu chào hai đơn giá cho cùng một việc có bị loại? Nhà thầu chào hai đơn giá cho cùng một việc có bị loại?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Chi tiết »

Giá trị tối thiểu nhà đầu tư phải cam kết nộp ngân sách Giá trị tối thiểu nhà đầu tư phải cam kết nộp ngân sách
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Theo bảng Chỉ dẫn nhà đầu tư (Chương II, Mục 1.2) Mẫu HSMT ban hành kèm theo Thông tư số 16/2016/TT-BKHĐT ngày 16/12/2016 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, giá trị đề xuất nộp ngân sách Nhà nước tối thiểu (m3) được bên mời thầu xác định căn cứ lợi thế thương mại của khu đất, quỹ đất thực hiện dự án trong tương lai hoặc thống kê giá trị của các khu đất có vị trí, tính chất tương đồng với khu đất thực hiện dự án

Chi tiết »

Nhà thầu bổ sung nhân sự thế nào là hợp lệ? Nhà thầu bổ sung nhân sự thế nào là hợp lệ?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Chi tiết »

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu, một trong những điều kiện về tư cách hợp lệ của nhà thầu tham dự thầu là đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (Hệ thống).

Chi tiết »

Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Chi tiết »

Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại? Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, trong hồ sơ mời thầu (HSMT) không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Chi tiết »

Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm d, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định bảo đảm dự thầu hợp lệ là bảo đảm dự thầu với giá trị và thời hạn hiệu lực đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu. Đối với trường hợp quy định bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh thì thư bảo lãnh phải được đại diện hợp pháp của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo pháp luật Việt Nam ký tên với giá trị và thời hạn hiệu lực, đơn vị thụ hưởng theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Chi tiết »

Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 3, Điều 33 và Điểm k, Khoản 6, Điều 89 Luật Đấu thầu quy định việc phân chia dự án thành các gói thầu phải căn cứ theo tính chất kỹ thuật, trình tự thực hiện; bảo đảm tính đồng bộ của dự án và quy mô gói thầu hợp lý. Một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là chia dự án các gói thầu trái với quy định của Luật này nhằm mục đích chỉ định thầu hoặc hạn chế sự tham gia của các nhà thầu.

Chi tiết »

Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh? Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định đơn dự thầu hợp lệ là đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Chi tiết »

Nhà thầu có được bổ sung lại giấy ủy quyền? Nhà thầu có được bổ sung lại giấy ủy quyền?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định một trong những nội dung đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là có đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Chi tiết »

2 Page 12
Video
Tin tức - sự kiện
KHÓA HỌC GIÁM ĐỐC ĐIỀU HÀNH CHUYÊN NGHIỆP C.E.O KHÓA HỌC GIÁM ĐỐC ĐIỀU HÀNH CHUYÊN NGHIỆP C.E.O
KHÓA HỌC  NHẬN DẠNG - PHÁT TRIỂN - BẢO VỆ THƯƠNG HIỆU KHÓA HỌC NHẬN DẠNG - PHÁT TRIỂN - BẢO VỆ THƯƠNG HIỆU
KHÓA HỌC KỸ NĂNG GIAO TIẾP ĐỐI NGOẠI KHÓA HỌC KỸ NĂNG GIAO TIẾP ĐỐI NGOẠI
KHÓA ĐÀO TẠO  SỬ DỤNG EXCEL CHO PHÂN TÍCH, TRÌNH BÀY DỮ LIỆU KHÓA ĐÀO TẠO SỬ DỤNG EXCEL CHO PHÂN TÍCH, TRÌNH BÀY DỮ LIỆU
KHÓA ĐÀO TẠO KỸ NĂNG GIAO TIẾP VÀ ĂN UỐNG VỚI ĐỐI TÁC TRÊN BÀN TIỆC KHÓA ĐÀO TẠO KỸ NĂNG GIAO TIẾP VÀ ĂN UỐNG VỚI ĐỐI TÁC TRÊN BÀN TIỆC
Quảng cáo

Tình Huống Đấu Thầu , ,CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI, trang

  CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Trụ sở: Số 108 ngõ 72 Nguyễn Trãi, Thượng Đình, Thanh Xuân,  Hà Nội
VPGD: P1606, Tầng 16, tòa nhà FS FIVE SEASON, Số 47 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội

                 Tel: 0976.464.688  
 Email: 
phongdaotao88@gmail.com   ****   Website: http://pta.edu.vn