Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XET TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tuyển dụng
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 7
Hôm nay: 412
Trong tuần: 3112
Trong tháng: 6186
Tổng: 5473343

         Home > Tình Huống Đấu Thầu >
 Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào? Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào? , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào?


Trường hợp nhà thầu trúng thầu vi phạm các cam kết trong hợp đồng thì nhà thầu sẽ bị tịch thu bảo đảm thực hiện hợp đồng. Bên mời thầu có thể mời nhà thầu xếp thứ hai vào để tiến hành thương thảo.

 
Cơ quan của ông Phạm Trường Sơn (TPHCM) tổ chức lựa chọn nhà thầu mua sắm hàng hóa, nhưng gần đến ngày giao nhận hàng đơn vị trúng thầu thông báo không cung cấp được chứng nhận chất lượng hàng hóa (C/Q), chỉ cung cấp được chứng nhận xuất xứ hàng hóa (C/O).

Trong hồ sơ yêu cầu và ký kết hợp đồng đã có nội dung "khi tiến hành giao nhận hàng hóa đơn vị trúng thầu phải cung cấp được C/Q và C/O trước khi giao hàng".

Ông Sơn hỏi, trường hợp này cơ quan ông sẽ thu hồi bảo lãnh hợp đồng và mời đơn vị xếp thứ hai trong danh sách lựa chọn nhà thầu đến để thương thảo hợp đồng có được không? Nếu được thì đơn giá thực hiện theo đơn giá của đơn vị xếp thứ hai hay đơn giá của đơn vị hủy hợp đồng? Trường hợp không thương thảo được theo đơn giá của đơn vị hủy hợp đồng thì cơ quan ông phải xử lý như thế nào?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b, Khoản 5, Điều 66 Luật Đấu thầu quy định một trong các trường hợp nhà thầu không được hoàn trả bảo đảm thực hiện hợp đồng là vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng.

Theo đó, trường hợp nhà thầu trúng thầu vi phạm các cam kết trong hợp đồng thì nhà thầu sẽ bị tịch thu bảo đảm thực hiện hợp đồng theo quy định nêu trên. Bên mời thầu có thể mời nhà thầu xếp thứ hai vào để tiến hành thương thảo, hoàn thiện, ký kết hợp đồng trên nguyên tắc việc xét duyệt trúng thầu phải tuân thủ quy định tại Điều 43 Luật Đấu thầu.

Trường hợp việc thương thảo không thành công thì bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư tiến hành hủy thầu theo quy định tại Khoản 1, Điều 17 Luật Đấu thầu để tổ chức đấu thầu lại.

       Các Tin khác
  + Sử dụng vốn nhà nước phải áp dụng Luật Đấu thầu? (17/02/2019)
  + Nộp thuế vãng lai khi ký hợp đồng thi công tại tỉnh khác? (17/02/2019)
  + Điều chỉnh công việc trong hợp đồng căn cứ quy định nào? (17/02/2019)
  + Hướng dẫn giải quyết một số vướng mắc về hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (17/02/2019)
  + Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu? (17/02/2019)
  + Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu? (17/02/2019)
  + Cách tính chi phí quản lý với dự án có nhiều công trình (17/02/2019)
  + Hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản với gói thầu dưới 20 triệu đồng (17/02/2019)
  + Đẩy nhanh lộ trình đấu thầu qua mạng (17/02/2019)
  + Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu? (17/02/2019)

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/