Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 2
Hôm nay: 273
Trong tuần: 469
Trong tháng: 469
Tổng: 5834176

         Home > Tình Huống Đấu Thầu >
 Nộp thuế vãng lai khi ký hợp đồng thi công tại tỉnh khác? Nộp thuế vãng lai khi ký hợp đồng thi công tại tỉnh khác? , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Nộp thuế vãng lai khi ký hợp đồng thi công tại tỉnh khác?


Công ty TNHH Xây dựng LIFE có trụ sở tại Hà Nội, không có chi nhánh hay văn phòng đại diện ở tỉnh khác. Công ty có thi công tại Khu công nghiệp Hải Phòng, được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%. Vậy, công ty có phải đóng thuế vãng lai hay không?

Ngoài ra, Công ty LIFE thi công ở Bắc Ninh, có ký hợp đồng giao lại một số hạng mục cho thầu phụ (nhà thầu phụ cũng thi công ngoại tỉnh). Vậy, Công ty LIFE có được quyền yêu cầu nhà thầu phụ đóng thuế vãng lai trên khối lượng công việc họ thực hiện hay không?

Cục Thuế Bắc Ninh yêu cầu Công ty LIFE đóng thuế vãng lai (khoảng 100 triệu đồng). Tuy nhiên Công ty LIFE còn khoảng 5 tỷ đồng tiền thuế GTGT của thầu phụ thi công dự án thuộc Khu chế xuất ở Hải Phòng chưa được hoàn. Hiện Công ty đang gặp khó khăn. Vậy, Công ty cần làm gì để được hoãn nộp hoặc cấn trừ số tiền thuế phải nộp trên?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT:

Công ty LIFE (có trụ sở chính tại thành phố Hà Nội, kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế) có hoạt động xây dựng cho doanh nghiệp trong khu phi thuế quan (được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%) tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (Công ty không có chi nhánh tại tỉnh, thành phố này) khác nơi đóng trụ sở chính thì Công ty không phải kê khai nộp thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng vãng lai này.
Nộp thuế vãng lai khi giao công trình cho nhà thầu phụ

Trường hợp Công ty LIFE có hợp đồng xây dựng công trình ở tỉnh Bắc Ninh (Công ty không có chi nhánh tại tỉnh này), hợp đồng có thoả thuận chủ đầu tư thanh toán toàn bộ giá trị công trình cho Công ty và Công ty xuất hoá đơn GTGT cho toàn bộ công trình; sau đó Công ty có hợp đồng giao lại một số hạng mục công trình cho nhà thầu phụ thực hiện thì Công ty khai và nộp thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng vãng lai này tại tỉnh Bắc Ninh theo quy định đối với toàn bộ giá trị công trình bàn giao chưa có thuế GTGT.

Trường hợp Công ty chưa nộp số tiền thuế vãng lai này thì Công ty bị tính tiền chậm nộp đối với số tiền chưa nộp theo quy định.

Trường hợp Công ty LIFE có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết và đủ điều kiện được hoàn thuế GTGT thì Công ty lập hồ sơ đề nghị hoàn thuế gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp (tại thành phố Hà Nội) để được xem xét giải quyết hoàn thuế theo quy định, số thuế GTGT được hoàn (nếu có) sẽ được bù trừ với số thuế GTGT phải nộp của hoạt động xây dựng vãng lai tại tỉnh Bắc Ninh theo quy định của Luật Quản lý thuế kể từ ngày cơ quan thuế ban hành Quyết định về việc hoàn thuế kiêm bù trừ thu ngân sách Nhà nước.
 
 

       Các Tin khác
  + Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu (18/04/2019)
  + Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại? (18/04/2019)
  + Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu (18/04/2019)
  + Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu (18/04/2019)
  + Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh? (18/04/2019)
  + Nhà thầu có được bổ sung lại giấy ủy quyền? (18/04/2019)
  + Yêu cầu về hợp đồng tương tự trong hồ sơ mời thầu (18/04/2019)
  + Không yêu cầu làm rõ hồ sơ mà loại nhà thầu, đúng hay sai? (18/04/2019)
  + Trường hợp nào bảo đảm dự thầu không hợp lệ? (18/04/2019)
  + Sử dụng vốn nhà nước phải áp dụng Luật Đấu thầu? (17/02/2019)
  + Điều chỉnh công việc trong hợp đồng căn cứ quy định nào? (17/02/2019)
  + Hướng dẫn giải quyết một số vướng mắc về hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (17/02/2019)
  + Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu? (17/02/2019)
  + Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu? (17/02/2019)
  + Cách tính chi phí quản lý với dự án có nhiều công trình (17/02/2019)
  + Hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản với gói thầu dưới 20 triệu đồng (17/02/2019)
  + Đẩy nhanh lộ trình đấu thầu qua mạng (17/02/2019)
  + Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu? (17/02/2019)
  + Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào? (17/02/2019)

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/