Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 7
Hôm nay: 467
Trong tuần: 2348
Trong tháng: 6297
Tổng: 5826822

         Home > Đấu thầu > Tình Huống Trong Đấu Thầu >
 Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ?

 

Bảo lãnh dự thầu được coi là không hợp lệ khi có giá trị thấp hơn, thời gian hiệu lực ngắn hơn so với yêu cầu quy định, không đúng tên bên mời thầu (đơn vị thụ hưởng), không phải là bản gốc và không có chữ ký hợp lệ hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho bên mời thầu, chủ đầu tư.

Theo phản ánh của ông Ngô Bá Đức (Nghệ An), khi mở hồ sơ đề xuất trong gói xây lắp hình thức chào hàng cạnh tranh, nhà thầu nộp thư bảo lãnh có nội dung không đúng theo mẫu 04a theo hồ sơ yêu cầu.

Trong thư bảo lãnh dự thầu của nhà thầu ghi nội dung như sau: Nhà thầu rút đơn dự thầu trong thời gian còn hiệu lực của hồ sơ dự thầu đã quy định trong hồ sơ mời thầu nhưng trong hồ sơ yêu cầu không có đơn dự thầu và hồ sơ yêu cầu chứ không phải mời thầu.

Ông Đức hỏi, bảo lãnh ngân hàng như trên có hợp lệ không? Trong hồ sơ yêu cầu của chủ đầu tư yêu cầu kinh nghiệm thi công gói thầu tương tự là đường bê tông nhưng trong hồ sơ đề xuất nhà thầu lại đưa vào gói thầu hạ tầng kỹ thuật (xây dựng nền mặt đường, công trình trên tuyến và san nền) thì có hợp lệ không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Theo hướng dẫn tại Mục 9.3 Chương I Mẫu hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh xây lắp ban hành kèm theo Thông tư số 11/2015/TT-BKHĐT, bảo lãnh dự thầu được coi là không hợp lệ khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Có giá trị thấp hơn, thời gian hiệu lực ngắn hơn so với yêu cầu quy định tại Khoản 2 Mục này, không đúng tên bên mời thầu (đơn vị thụ hưởng), không phải là bản gốc và không có chữ ký hợp lệ hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho bên mời thầu, chủ đầu tư.

Đối với trường hợp của ông Đức, việc đánh giá hồ sơ đề xuất phải tuân thủ theo quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.
 

       Các Tin khác
  + Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng (25/04/2019)
  + Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? (18/04/2019)
  + Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN (18/04/2019)
  + Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? (18/04/2019)
  + Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng (18/04/2019)
  + Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị (18/04/2019)
  + Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào? (18/04/2019)
  + Sai khác về tiến độ trong hồ sơ dự thầu có hợp lệ hay không? (18/04/2019)
  + Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình? (18/04/2019)
  + Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau? (18/04/2019)
  + Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? (18/04/2019)
  + Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu (18/04/2019)
  + Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng (18/04/2019)
  + Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất (18/04/2019)
  + Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng (18/04/2019)
  + Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định? (18/04/2019)
  + Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào? (18/04/2019)
  + Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu? (18/04/2019)
  + Từng nhà thầu trong liên danh phải cử giám sát trưởng (18/04/2019)
  + Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt? (18/04/2019)

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/