Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 8
Hôm nay: 460
Trong tuần: 3527
Trong tháng: 6082
Tổng: 5943628

         Home > Đấu thầu > Các Tình Huống >
 Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng

 

Bà Nguyễn Nhung làm việc tại một cơ quan Đảng của tỉnh Long An. Theo bà tham khảo Điều 6 Nghị định 167/2017/NĐ-CP quy định việc sắp xếp lại, xử lý tài sản công thì Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất do cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc địa phương quản lý.

Bà Nhung hỏi, phương án sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng thuộc thẩm quyền của UBND tỉnh hay Ban thường vụ tỉnh ủy phê duyệt? Nếu thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND tỉnh thì có trái với Nghị định số 165/2017/NĐ-CP ngày 31/12/2017 quy định việc quản lý, sử dụng tài sản tại cơ quan Đảng cộng sản Việt Nam không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 và Điều 6 Nghị định số 167/2017/NĐ-CP ngày 31/12/2017 của Chính phủ quy định việc sắp xếp lại, xử lý tài sản công quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Đối tượng thực hiện sắp xếp lại, xử lý nhà, đất bao gồm:

a) Cơ quan, tổ chức, đơn vị bao gồm: Cơ quan Nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ quan Đảng Cộng sản Việt Nam, tổ chức chính trị - xã hội; tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức khác được thành lập theo quy định của pháp luật về hội;…”.

“Điều 6. Thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất

1. Thủ tướng Chính phủ phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất đối với:

a) Nhà, đất tại đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an quản lý;

b) Nhà, đất của các bộ, cơ quan trung ương còn có ý kiến khác nhau về phương án xử lý giữa Bộ Tài chính và Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà, đất;

c) Nhà, đất đề xuất phương án bán tài sản trên đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định này.

2. Bộ trưởng Bộ Tài chính phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất (trừ nhà, đất quy định tại Khoản 1 Điều này) do cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc trung ương quản lý; do cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc địa phương quản lý trên địa bàn địa phương khác.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất (trừ nhà, đất quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này) do cơ quan, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp thuộc địa phương quản lý”.

Khoản 4, Điều 49 Nghị định số 165/2017/NĐ-CP ngày 31/12/2017 của Chính phủ quy định việc quản lý, sử dụng tài sản tại cơ quan Đảng cộng sản Việt Nam quy định:

“4. Trên cơ sở quy định của Chính phủ về sắp xếp lại, xử lý tài sản công, Chánh Văn phòng Trung ương Đảng, Ban thường vụ tỉnh ủy tổ chức sắp xếp lại, xử lý tài sản của cơ quan của Đảng và đơn vị sự nghiệp của Đảng bảo đảm tiết kiệm, hiệu quả, phù hợp tiêu chuẩn, định mức”.

Hiện nay, Bộ Tài chính đang thực hiện sơ kết, đánh giá việc sắp xếp lại, xử lý nhà, đất của các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo Nghị định số 167/2017/NĐ-CP ngày 31/12/2017 của Chính phủ quy định việc sắp xếp lại, xử lý tài sản công; trên cơ sở đó, tổng hợp trình Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 167/2017/NĐ-CP cho phù hợp.

Vì vậy, Bộ Tài chính ghi nhận ý kiến của bà Nhung để báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định khi hoàn thiện chính sách.
 

       Ø  TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ

Ø  CÁC KHÓA HỌC KHÁC

Ø  DỊCH VỤ ĐĂNG KÝ CHỨNG THƯ SỐ LÊN MẠNG ĐẤU THẦU QUỐC GIA

Ø  DỊCH VỤ TƯ VẤN XIN CẤP CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG DOANH

NGHIỆP VÀ CÁ NHÂN HẠNG 1, HẠNG 2, HẠNG 3

Ø  Đấu Thầu Nâng Cao

Ø  Đấu Thầu Qua Mạng

Ø  Thẩm Định Thầu

Ø  Đăng Ký Nhà Thầu

Ø  Đăng Ký Chứng Thư Số Nhà Thầu

Ø  Đăng Ký Chứng Thư Số

Ø  Chỉ Huy Trưởng

Ø  Giám Sát Thi Công Xây Dựng Công Trình

Ø  Kỹ Sư Định Giá Xây Dựng

Ø  An Toàn Lao Động

Ø  Sơ Cấp Cứu

Ø  Lập Và Quản Lý Dự Án CNTT

Ø  Giám Sát Thi Công Dự Án CNTT

Ø  Lập Dự Toán Chi Phí Đầu Tư Ứng Dụng CNTT

Ø  Ôn Thi Hành Nghề Đấu Thầu

Ø  Chứng Chỉ Hành Nghề Giám Sát

Ø  Chứng Chỉ Hành Nghề Hoạt Động Xây Dựng Tổ Chức Hạng 1, Hạng 2


       Các Tin khác
  + Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng (25/04/2019)
  + Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? (18/04/2019)
  + Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN (18/04/2019)
  + Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? (18/04/2019)
  + Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng (18/04/2019)
  + Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? (18/04/2019)
  + Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị (18/04/2019)
  + Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào? (18/04/2019)
  + Sai khác về tiến độ trong hồ sơ dự thầu có hợp lệ hay không? (18/04/2019)
  + Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình? (18/04/2019)
  + Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau? (18/04/2019)
  + Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? (18/04/2019)
  + Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu (18/04/2019)
  + Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng (18/04/2019)
  + Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất (18/04/2019)
  + Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định? (18/04/2019)
  + Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào? (18/04/2019)
  + Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu? (18/04/2019)
  + Từng nhà thầu trong liên danh phải cử giám sát trưởng (18/04/2019)
  + Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt? (18/04/2019)

  CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Trụ sở: Số 108 ngõ 72 Nguyễn Trãi, Thượng Đình, Thanh Xuân,  Hà Nội
VPGD: P1606, Tầng 16, tòa nhà FS FIVE SEASON, Số 47 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội

                 Tel: 0976.464.688  
 Email: 
phongdaotao88@gmail.com   ****   Website: http://pta.edu.vn