Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 7
Hôm nay: 467
Trong tuần: 2348
Trong tháng: 6297
Tổng: 5826755

         Home > Đấu thầu > Tình Huống Trong Xây Dựng >
 Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? , CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI

 Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực?

 

Mỗi cá nhân thuộc tổ chức có thể đảm nhận một hoặc nhiều chức danh yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề, tham gia thực hiện các công việc khi đáp ứng được điều kiện năng lực tương ứng theo quy định.

Ông Nguyễn Tô Trung Hiếu (Điện Biên) học cao đẳng, chuyên ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp. Tính đến năm 2018, ông công tác được hơn 5 năm. Ông mở công ty tư vấn từ năm 2017. Hiện ông Hiếu muốn thi chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng.

Ông Hiếu hỏi, ông có được thi chứng chỉ hành nghề thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực không? Nếu ông có chứng chỉ kỹ sư định giá, chứng chỉ thiết kế, và ông là giám đốc, vậy trong hồ sơ thiết kế của ông, ông có được ký với chức danh giám đốc, chủ trì thiết kế, chủ trì lập dự toán của cùng một công trình không?

Công ty của ông chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, vậy công ty có được tham gia hoạt động xây dựng đối với các công trình nhóm C, cấp IV chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng và Thông tư 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng và quản lý nhà thầu nước ngoài hoạt động xây dựng tại Việt Nam đã quy định cụ thể về điều kiện năng lực hành nghề hoạt động xây dựng, đề nghị ông Hiếu nghiên cứu thực hiện.

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 4 Thông tư 08/2018/TT-BXD, “mỗi cá nhân thuộc tổ chức có thể đảm nhận một hoặc nhiều chức danh yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề, tham gia thực hiện các công việc khi đáp ứng được điều kiện năng lực tương ứng theo quy định”, do đó, nếu ông Hiếu đáp ứng được các điều kiện năng lực tương ứng thì được đảm nhận các chức danh đó.

Tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định tại Điểm 1, Khoản 20, Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP.
 

       Ø  TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ

Ø  CÁC KHÓA HỌC KHÁC

Ø  DỊCH VỤ ĐĂNG KÝ CHỨNG THƯ SỐ LÊN MẠNG ĐẤU THẦU QUỐC GIA

Ø  DỊCH VỤ TƯ VẤN XIN CẤP CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG DOANH

NGHIỆP VÀ CÁ NHÂN HẠNG 1, HẠNG 2, HẠNG 3

Ø  Đấu Thầu Nâng Cao

Ø  Đấu Thầu Qua Mạng

Ø  Thẩm Định Thầu

Ø  Đăng Ký Nhà Thầu

Ø  Đăng Ký Chứng Thư Số Nhà Thầu

Ø  Đăng Ký Chứng Thư Số

Ø  Chỉ Huy Trưởng

Ø  Giám Sát Thi Công Xây Dựng Công Trình

Ø  Kỹ Sư Định Giá Xây Dựng

Ø  An Toàn Lao Động

Ø  Sơ Cấp Cứu

Ø  Lập Và Quản Lý Dự Án CNTT

Ø  Giám Sát Thi Công Dự Án CNTT

Ø  Lập Dự Toán Chi Phí Đầu Tư Ứng Dụng CNTT

Ø  Ôn Thi Hành Nghề Đấu Thầu

Ø  Chứng Chỉ Hành Nghề Giám Sát

Ø  Chứng Chỉ Hành Nghề Hoạt Động Xây Dựng Tổ Chức Hạng 1, Hạng 2


       Các Tin khác
  + Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng (25/04/2019)
  + Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? (18/04/2019)
  + Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN (18/04/2019)
  + Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? (18/04/2019)
  + Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng (18/04/2019)
  + Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? (18/04/2019)
  + Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị (18/04/2019)
  + Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào? (18/04/2019)
  + Sai khác về tiến độ trong hồ sơ dự thầu có hợp lệ hay không? (18/04/2019)
  + Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình? (18/04/2019)
  + Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau? (18/04/2019)
  + Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu (18/04/2019)
  + Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng (18/04/2019)
  + Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất (18/04/2019)
  + Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng (18/04/2019)
  + Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định? (18/04/2019)
  + Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào? (18/04/2019)
  + Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu? (18/04/2019)
  + Từng nhà thầu trong liên danh phải cử giám sát trưởng (18/04/2019)
  + Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt? (18/04/2019)

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/