CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
Danh mục
Đào tạo theo chương trình của doanh nghiệp
ĐĂNG KÝ NHÀ THẦU
XÉT TUYỂN CĐ, ĐẠI HỌC
LỊCH KHAI GIẢNG MỚI
ĐÀO TẠO HỆ SƠ CẤP NGHỀ
CÁC KHÓA HỌC KHÁC
Các khóa học nghành xây dựng
Khóa Học Đấu Thầu
Lịch khai giảng Miền Bắc, Miền Trung, Miền Nam
Tư vấn Xin cấp chứng chỉ hành nghề
Tài liệu giáo trình, bài giảng
Văn bản pháp quy
TẢI CÔNG VĂN DẤU ĐỎ
Đăng ký học
Tư vấn trực tuyến
MIền Bắc
Miền Trung
Miền Nam
Hotline:
0976.464.688
 
Quảng cáo
Thống kê truy cập
Online: 7
Hôm nay: 467
Trong tuần: 2348
Trong tháng: 6297
Tổng: 5826806

 Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án |  Đơn vị nào được thẩm định hồ sơ thầu dự án vốn NSNN? |  Thẩm quyền quyết định đầu tư dự án vốn NSNN |  Quy định về nhân sự chủ chốt khi dự thầu |  Được thỏa thuận chuyển nhượng đất để làm dự án cụm công nghiệp? |  Hướng dẫn xử lý phạt vi phạm hợp đồng trong quản lý xây dựng |  Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ? |  Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị |  Được dùng chứng chỉ hành nghề cũ để tham gia công trình? |  Thời gian đóng, mở thầu có thể trùng nhau? |  Có được thi chứng chỉ thiết kế, giám sát nhiều lĩnh vực? |  Không được chỉ định thầu gói thầu tư vấn trên 500 triệu |  Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng |  Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất |  Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng |
Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án
Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án được quy định tại Khoản 18 Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung điều 54 Nghị định 59/2015/NĐ-CP như sau: Chi tiết...
Tin tức nổi bật
Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án
Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án được quy định tại Khoản 18 Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung điều 54 Nghị định 59/2015/NĐ-CP như sau:
TP.HCM THÚC ĐẨY ĐẤU THẦU QUA MẠNG
TP.HCM THÚC ĐẨY ĐẤU THẦU QUA MẠNG ...
Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án
Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án ...
Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng ...
Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ?
Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ? ...
Lịch khai giảng
Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt? Làm đường giao thông nông thôn do xã hay huyện phê duyệt?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Trường hợp dự án thuộc phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng theo quy định tại Điều 1 Nghị định 161/2016/NĐ-CP ngày 2/12/2016 của Chính phủ về cơ chế đặc thù trong quản lý đầu tư xây dựng đối với một số dự án thuộc các chương trình mục tiêu quốc gia giai đoạn 2016-2020 thì việc quản lý đầu tư xây dựng đối với dự án thực hiện theo quy định của Nghị định này.

Chi tiết »

Có thể tự nhận hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng? Có thể tự nhận hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Cách xác định cấp công trình cống hộp: Đối với tuyến cống thoát nước mưa trong trường hợp không xác định được đường kính trong của cống, có thể vận dụng việc phân cấp công trình dựa trên tiết diện tương đương của cống. Theo đó, đối với tuyến cống hộp có kích thước thông thủy 2,0 x 2,0 m; chiều dài tuyến cống ≤1.000 mm là công trình cấp 2 (theo Mục 2.10 Bảng 2 Phụ lục 2 Thông tư 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng).

Chi tiết »

Thế nào là nhà thầu có tình hình tài chính lành mạnh? Thế nào là nhà thầu có tình hình tài chính lành mạnh?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Chi tiết »

Các trường hợp chưa bắt buộc phải có chứng chỉ đấu thầu? Các trường hợp chưa bắt buộc phải có chứng chỉ đấu thầu?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 2, Điều 16 Luật Đấu thầu quy định cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Chi tiết »

Nhà thầu thay đổi xuất xứ hàng hóa, xử lý thế nào? Nhà thầu thay đổi xuất xứ hàng hóa, xử lý thế nào?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Theo Khoản 32, Điều 4 và Khoản 3, Điều 65 Luật Đấu thầu quy định hợp đồng là văn bản thỏa thuận giữa chủ đầu tư với nhà thầu được lựa chọn trong thực hiện gói thầu thuộc dự án. Hợp đồng được ký kết giữa các bên phải phù hợp với nội dung trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, kết quả thương thảo hợp đồng, quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.

Chi tiết »

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào? Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào?
Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 159 củaLuật Nhà ở2014 thì tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm: (1) Tổ chức nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan; (2) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.

Chi tiết »

Giải đáp câu hỏi của công dân về tổng mức đầu tư của công trình Giải đáp câu hỏi của công dân về tổng mức đầu tư của công trình
Đối với các dự án đầu tư công ngoài việc phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đầu tư xây dựng còn phải tuân thủ quy định của pháp luật về đầu tư công. Cụ thể là dự án đầu tư xây dựng được phê duyệt phải phù hợp với chủ trương đầu tư được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Chi tiết »

Bộ Xây dựng trả lời về việc nhà thầu không thực hiện được công việc theo hợp đồng liên danh Bộ Xây dựng trả lời về việc nhà thầu không thực hiện được công việc theo hợp đồng liên danh
Theo Bộ Xây dựng, căn cứ Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/04/2015 của Chính phủ về quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng: Tại Khoản 3, Điều 4 quy định: “Tổng thầu, nhà thầu chính được ký hợp đồng với một hoặc một số nhà thầu phụ, nhưng các nhà thầu phụ này phải được chủ đầu tư chấp thuận, các hợp đồng thầu phụ này phải thống nhất, đồng bộ với hợp đồng thầu chính đã ký với chủ đầu tư. Tổng thầu, nhà thầu chính phải chịu trách nhiệm với chủ đầu tư về tiến độ, chất lượng các công việc đã ký kết, kể cả các công việc do nhà thầu phụ thực hiện”.

Chi tiết »

Công trình đang thi công có được thuê nhà thầu phụ khác? Công trình đang thi công có được thuê nhà thầu phụ khác?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Căn cứ Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng: - Tại Khoản 3, Điều 4 quy định: “Tổng thầu, nhà thầu chính được ký hợp đồng với một hoặc một số nhà thầu phụ, nhưng các nhà thầu phụ này phải được chủ đầu tư chấp thuận, các hợp đồng thầu phụ này phải thống nhất, đồng bộ với hợp đồng thầu chính đã ký với chủ đầu tư. Tổng thầu, nhà thầu chính phải chịu trách nhiệm với chủ đầu tư về tiến độ, chất lượng các công việc đã ký kết, kể cả các công việc do nhà thầu phụ thực hiện”.

Chi tiết »

Có phải đăng tải thông tin khi chỉ định thầu? Có phải đăng tải thông tin khi chỉ định thầu?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm a và Điểm đ, Khoản 1, Điều 8 Luật Đấu thầu quy định, kế hoạch lựa chọn nhà thầu và kết quả lựa chọn nhà thầu phải được đăng tải trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, Báo Đấu thầu. Điểm c, Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, đối với thông tin quy định tại các Điểm a, d, đ, g và h, Khoản 1, Điều 8 của Luật Đấu thầu, các tổ chức chịu trách nhiệm đăng tải thông tin phải bảo đảm thời điểm tự đăng tải thông tin không muộn hơn 7 ngày làm việc, kể từ ngày văn bản được ban hành.

Chi tiết »

Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại? Nhà thầu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế có bị loại?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, trong hồ sơ mời thầu (HSMT) không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Chi tiết »

Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu Sai sót không cơ bản không phải là cơ sở để loại bỏ nhà thầu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm d, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định bảo đảm dự thầu hợp lệ là bảo đảm dự thầu với giá trị và thời hạn hiệu lực đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu. Đối với trường hợp quy định bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh thì thư bảo lãnh phải được đại diện hợp pháp của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo pháp luật Việt Nam ký tên với giá trị và thời hạn hiệu lực, đơn vị thụ hưởng theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Chi tiết »

Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu Căn cứ chia dự án thành nhiều gói thầu
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Khoản 3, Điều 33 và Điểm k, Khoản 6, Điều 89 Luật Đấu thầu quy định việc phân chia dự án thành các gói thầu phải căn cứ theo tính chất kỹ thuật, trình tự thực hiện; bảo đảm tính đồng bộ của dự án và quy mô gói thầu hợp lý. Một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là chia dự án các gói thầu trái với quy định của Luật này nhằm mục đích chỉ định thầu hoặc hạn chế sự tham gia của các nhà thầu.

Chi tiết »

Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh? Đơn dự thầu có cần chữ ký của tất cả nhà thầu liên danh?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau: Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định đơn dự thầu hợp lệ là đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Chi tiết »

Thiết kế mạng thông tin liên lạc không cần chứng chỉ hành nghề Thiết kế mạng thông tin liên lạc không cần chứng chỉ hành nghề
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Theo quy định tại Khoản 8, Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì thiết kế điện tử-viễn thông/công trình viễn thông và công nghệ thông tin (hay còn gọi là thiết kế mạng thông tin liên lạc) không thuộc lĩnh vực cấp chứng chỉ hành nghề.

Chi tiết »

32 Page  123456...  
, ,CÔNG TY CỔ PHẦN ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI, trang 2
Video
Tin tức - sự kiện
Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề quản lý dự án
TP.HCM THÚC ĐẨY ĐẤU THẦU QUA MẠNG TP.HCM THÚC ĐẨY ĐẤU THẦU QUA MẠNG
Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án Điều kiện được bổ nhiệm giám đốc quản lý dự án
Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ? Bảo lãnh dự thầu sai tên đơn vị thụ hưởng có hợp lệ?
Quảng cáo

 

CÔNG TY CP ĐÀO TẠO VÀ TƯ VẤN ĐẦU TƯ HÀ NỘI
VP:Tầng 2 CT2 Toà Nhà FODACON - Đ.Nguyễn Trãi - Q.Thanh Xuân - TP.Hà Nội
ĐT:Hotline: 0976.464.688

Email: pta.edu.vn@gmail.com   ****   Website: http://www.pta.edu.vn/